Vande Gujarat News
Breaking News
General news

કોરોનાના 3 વર્ષ: શું બદલાયું, લોકડાઉન અને વેક્સિનથી લઈને વેરિઅન્ટ સુધી… કેટલી બદલાઈ દુનિયા

ચીનમાં લગભગ 3 વર્ષ પહેલા શરૂ થયેલો કોરોના ત્યાં ફરી એક વાર તબાહી મચાવી રહ્યો છે. વિશ્વનો પ્રથમ કેસ અહીં સામે આવ્યો. હતો આ સમયે પણ ચીન કોરોનાથી સૌથી વધુ પ્રભાવિત છે. અહીં કેસ વધ્યા બાદ ફરી એકવાર કેટલીક જગ્યાએ લોકડાઉન લગાવવું પડ્યું છે. આ ત્રણ વર્ષમાં કોરોના આખી દુનિયામાં કેવી રીતે ફેલાઈ ગયો અને આખી દુનિયા પર તેની કેવી અસર થઈ, જાણીએ વિગતવાર –

ચીનથી થઈ હતી શરૂઆત 

2019 માં ડિસેમ્બરના છેલ્લા અઠવાડિયાની વાત છે. અહીં વુહાન શહેરમાં એક અજીબોગરીબ રોગ લોકોને ઘેરવા લાગ્યો. લોકોમાં ન્યુમોનિયા અને સામાન્ય શરદી જેવા લક્ષણો હતા. જ્યારે તેની તપાસ કરવામાં આવી તો જાણવા મળ્યું કે આ રોગ કોઈ વાયરસ દ્વારા ફેલાઈ રહ્યો છે. આ વાયરસને કોવિડ-19 નામ આપવામાં આવ્યું. જ્યારે રોગ એક વ્યક્તિથી બીજામાં ફેલાવા લાગ્યો, ત્યારે ચિંતા વધુ વધી ગઈ. ચીન સમજી ગયું કે આ રોગ ખૂબ જ ખતરનાક છે. તેણે તેને છુપાવવાનો ઘણો પ્રયાસ કર્યો પરંતુ બાદમાં 31 ડિસેમ્બર 2019ના રોજ ચીને વર્લ્ડ હેલ્થ ઓર્ગેનાઈઝેશન (WHO)ને જાણ કરી.

WHO એ જાહેર કર્યો રોગચાળો 

ચીનમાંથી ઉદ્ભવેલો આ વાયરસ વિશ્વના ઘણા દેશોમાં ફેલાવા લાગ્યો. તેના કેસ ઘણા દેશોમાં દેખાવા લાગ્યા. આ પછી, 30 જાન્યુઆરી 2020 ના રોજ, વિશ્વ આરોગ્ય સંસ્થાએ જાહેર આરોગ્ય કટોકટી જાહેર કરી. દરમિયાન, કોરોના વેગ પકડી રહ્યો હતો. ચીનમાં સ્થિતિ વધુ ખરાબ થઈ રહી હતી. આ પછી, 11 માર્ચ 2020 ના રોજ, કોવિડ-19 ને ‘રોગચાળો’ જાહેર કરવામાં આવ્યો.

ભારતમાં ક્યારે શરૂ થયો 

ચીનમાં ફેલાયેલા આ વાયરસે ધીમે ધીમે આખી દુનિયાને પોતાનો શિકાર બનાવવા લાગ્યો. દરમિયાન, 30 જાન્યુઆરી, 2020 ના રોજ, ચીનથી કેરળ પરત ફરેલા એક વિદ્યાર્થી કોરોના સંક્રમિત મળી આવ્યો. ભારતમાં કોરોનાનો આ પહેલો કેસ હતો. જો કે, લાંબા સમય સુધી અન્ય કોઈ કેસ પ્રકાશમાં ન આવ્યા. જો કે, માર્ચમાં કોરોનાએ જોર પકડવાનું શરૂ કર્યું. એક પછી એક કેસ સામે આવતાં ચિંતા વધવા લાગી. કર્ણાટકમાં 12 માર્ચે કોરોનાથી પ્રથમ મોત થયા બાદ સ્થિતિ વધુ ગંભીર બની ગઈ.

પહેલીવાર ક્યાં થયું લોકડાઉન 

ચીનના વુહાનમાં કોરોનાના કેસ ઝડપથી વધવા લાગ્યા. ચીનની સરકાર તેને રોકવામાં નિષ્ફળ સાબિત થઈ રહી હતી. આવી સ્થિતિમાં લોકડાઉન સિવાય કોઈ વિકલ્પ બચ્યો ન હતો. વુહાનમાં 23 જાન્યુઆરી 2020ના રોજ લોકડાઉન લાદવામાં આવ્યું. આ પછી, વિશ્વના ઘણા દેશોમાં પણ કોરોના ફેલાવા લાગ્યો હતો લોકડાઉન જ છેલ્લા વિકલ્પ તરીકે દેખાવા લાગ્યું. ભારતમાં પણ જ્યારે કોરોનાના કેસ ઝડપથી વધવા લાગ્યા ત્યારે 24 માર્ચ 2020ના રોજ પહેલીવાર 21 દિવસનું લોકડાઉન કરવું પડ્યું.

અત્યાર સુધીમાં કેટલા કેસ અને કેટલા મૃત્યુ

31 ડિસેમ્બર 2019ના રોજ કોરોનાનો પહેલો કેસ સામે આવ્યા બાદ અત્યાર સુધીમાં વિશ્વભરમાં 66 કરોડ કેસ નોંધાયા છે. અને 11 જાન્યુઆરી, 2020 ના રોજ, ચીનના વુહાનમાં એક 61 વર્ષીય વ્યક્તિનું મૃત્યુ થયું. વિશ્વમાં કોવિડના કારણે આ પ્રથમ મૃત્યુ હતું. ભારતમાં કોવિડને કારણે પ્રથમ મૃત્યુ 12 માર્ચે થયું હતું. વિશ્વમાં અત્યાર સુધીમાં 66 લાખથી વધુ લોકોના મોત થયા છે. આંકડાઓ અનુસાર, વિશ્વમાં કોરોનાના કારણે સૌથી વધુ મોત અમેરિકામાં થયા છે. અમેરિકામાં કોરોનાને કારણે 11.15 લાખ લોકોના મોત થયા છે. ભારત મૃત્યુના મામલામાં બીજા નંબર પર છે. ભારતમાં કોરોનાને કારણે અત્યાર સુધીમાં 5 લાખથી વધુ લોકોના મોત થયા છે.

સતત બદલાતા રહ્યા વેરિયન્ટ 

છેલ્લા ત્રણ વર્ષમાં કોરોના તેનું સ્વરૂપ ઘણી વખત બદલી ચૂક્યું છે. આના ઘણા વેરિયન્ટ સામે આવી ચુક્યા છે. હાલમાં ઓમિક્રોનનું સબ વેરિઅન્ટ BF.7 ચીનમાં તબાહી મચાવી રહ્યું છે. જોકે, અત્યાર સુધી તેનું સૌથી ખતરનાક વેરિયન્ટ ડેલ્ટા રહ્યું છે. બીજી લહેર દરમિયાન તેણે ભારતમાં તબાહી મચાવી છે. આ વેરિયન્ટને કારણે, ભારતમાં કોરોનાને કારણે સૌથી વધુ મૃત્યુ થયા છે. ઓમક્રોન વેરિયન્ટ પણ ખૂબ જ ખતરનાક હોવાનું કહેવામાં આવી રહ્યું છે.

પહેલી રસી ઓગસ્ટ 2020માં આવી 

કોરોનાથી બચવામાં વેક્સિન સૌથી મોટું હથિયાર હોવાનું કહેવાય છે. તેની પ્રથમ વેક્સિન તૈયાર કરવામાં આવી. ઓગસ્ટ 2020 માં, રશિયાએ વિશ્વની પ્રથમ કોવિડ રસી સ્પુટનિક વીની જાહેરાત કરી. જો કે, ભારતે પણ આના પર ઝડપી કામ કર્યું અને 2020 ના ખતમ થતા પહેલા, ભારત બાયોટેકના કોવેક્સિન અને સીરમ ઇન્સ્ટિટ્યૂટની કોવિશિલ્ડને ભારતમાં મંજૂરી મળી ગઈ. કોરોનાને લઈને વિશ્વમાં પ્રથમ વખત આટલી ઝડપથી રસી પર કામ કરવામાં આવ્યું છે.

संबंधित पोस्ट

અંકલેશ્વર જીઆઇડીસી વાલિયા ચોકડી પાસે આવેલ તળાવ ને પાણી ના સંગ્રહ ની ક્ષમતા વધારવા આ તળાવ ને ઊંડા કરવાની કામગીરી નોટીફાઈડ વિભાગ દ્વારા હાથ ધરાઈ છે.

Admin

ખિલખિલાટ વાહન મહિલા દર્દીને લેડી હોસ્પિટલ થી ઘરે મૂકી જવાની સુવિધા આપે

Vande Gujarat News

પોલીસ એક્શન મોડમાં : 11 પોલીસ ચેકપોસ્ટ ઇન આઉટ પોસ્ટ પર સઘન વાહન ચેકીંગ

Vande Gujarat News

જુનાગઢ કરુણાંતિકા : દાદાના હાથમાંથી બાળકીને લઈને દીપડાએ મોતને ઘાટ ઉતારી દીધી,નજર સામે જ ઘટના બનતા પરિવાર સ્તબ્ધ

Vande Gujarat News

અમારા માતાપિતા અને અમે ચારેય ભાઈઓ પર શું વીતી હશે….

Vande Gujarat News

રાજકોટનાં પોલીસ સ્ટેશનમાં અચાનક લાગી આગ: ૧૮ વાહનો બળીને ખાક

Vande Gujarat News