Vande Gujarat News
Breaking News
AnkleshwarBharuchBreaking NewsJaagadiyaPollution

ભરૂચ જિલ્લાના અંકલેશ્વર તેમજ પાનોલીમાં કેમિકલ માફિયાઓને છુટ્ટો દોર, GPCB ના જમાઈ હોઈ તેમ કોઈ પણ જાતની પરવા કર્યા વગર હેઝાર્ડસ કેમિકલ વેસ્ટનો ખાડીઓમાં અને નદી, નાળાઓમાં કરી રહ્યા છે નિકાલ

ભરત ચુડાસમા – દેશની સૌથી મોટી કેમિકલ ઔદ્યોગિક વસાહત એટલે અંક્લેશ્વર અને પાનોલી ઔદ્યોગિક વસાહત. આ બંને વસાહતોને અડીને આવેલ વિસ્તારોમાં હેઝાર્ડસ કેમિકલ વેસ્ટના ગેરકાયદેસર નિકાલનો વેપલો શરૂ થયો છે.


અંકલેશ્વર તેમજ તેની આસપાસના વિસ્તારોમાં નદી-નાળા કે  ખાડીઓમાં કેમિકલ વેસ્ટ ઠાલવી દેવાથી ખેડૂતોના પાકને, જળચર પ્રાણીઓને અને સ્થાનિકોના સ્વાસ્થ્યને પણ નુકશાન થયુ હોવાના ભૂતકાળમાં બનાવ બન્યા છે.
અંકલેશ્વર તાલુકાના ભડકોદ્રા ગામ નજીકથી પસાર થતા પાણીના પ્રવાહમાં કોઈ ઉદ્યોગ દ્વારા ગેરકાયદેસરરીતે કેમિકલ વેસ્ટ ઠાલવી દેવાયું હતું. આ પાણી લાલ રંગનું અને તીવ્ર દુર્ગંધ છોડી રહ્યું હતું. સ્થાનિકો આસપાસના ખેતરોમાં ખેતી માટે આ પાણીનો ઉપયોગ કરતા હોય છે. ભૂગર્ભજળમાં પણ આ કેમિકલ ઉતરવાથી ખેડૂતોની મહામૂલી જમીન નકામી બની રહી છે તો ખેતીને પણ ભારે નુકશાન પહોંચી રહ્યું છે. સ્થાનિકો વારંવાર આ પ્રકારની ઘટનાઓ ઉપર સરકારી વિભાગનું કોઈ નિયંત્રણ ન હોવાનો આક્ષેપ કરી રહ્યા છે. આ સમસ્યા માત્ર એક સ્થળે નહિ પરંતુ અંકલેશ્વર પાનોલીમાં વારંવાર આ પ્રકારની ઘટનાઓ બને છે.


જિલ્લાપંચાયના ભડકોદ્રાના સભ્ય પરેશ પટેલએ જણાવ્યું હતું કે અંકલેશ્વર અને પાનોલી બે ઔદ્યોગિક વસાહત વચ્ચે ભડકોદ્રા ગામ આવેલું છે. વાંરવાર કેમીકલવાળું પાણી નાળામાં છોડાય છે આ પાણીથી ખેતી કરાય છે છે GPCB નિંદ્રામાં છે કોઈ રજૂઆત ધ્યાને નથી લેતા તો ખેડૂત રાકેશ પટેલએ જણાવ્યું હતું કે શેરડીની ખેતીને નુકશાન થયું છે સરકાર આ પ્રવૃત્તિ અટકાવે તે જરૂરી છે.

પર્યાવરણવાદીઓ જણાવી રહ્યા છે કે આ પ્રકારની ઘટનાઓની અનદેખી જોખમી સાબિત થઇ શકે છે જે અટકાવવા અસરકારક કામગીરી થવી જરૂરી છે. પર્યાવરણવાદી સલીમ પટેલ જણાવી રહ્યા છે કે ચોમાસામાં વેપલો ફાલ્યો હતો હવે ચોમાસુ ગયું છતાં પ્રવૃત્તિ અટકતી નથી. આ પાણી સ્થાનિકો માટે જોખમી સાબિત થઇ શકે છે.
અંકલેશ્વરમાં કેમીકલમાફીયાઓ બેફામ બન્યા છે. સમયાંતરે બનતી વેસ્ટર્ન નિકાલની ઘટનાઓ સ્થાનિક વિસ્તાની જળ અને જમીન સંપત્તિનું નિકંદન કાઢે તે પૂર્વે સરકાર અસરકારક પગલાં ભારે તેવી સ્થાનિકો માંગ કરી રહ્યા છે.

संबंधित पोस्ट

કૃષિ વિજ્ઞાન કેન્દ્ર દ્વારા ખેડૂતોને મધમાખી પાલનની વ્યવસાયિક તાલીમ આપવામાં આવી

Vande Gujarat News

अहमदाबाद में रात्रि कर्फ्यू का ऐलान, रात 9 बजे से सुबह 6 बजे तक रहेगा कर्फ्यू अहमदाबाद में कोरोना वायरस के मामले ज्यादा सामने आने के बाद प्रशासन ने रात्रि कर्फ्यू को फिर से लागू करने का फैसला लिया है। यह नया फैसला कल यानि 20 नवंबर से लागू हो जाएगा और अगले आदेश तक लागू रहेगा।

Vande Gujarat News

विश्व भर से भारत और देशवासियों को मिल रही गणतंत्र दिवस की शुभकामनाएं

Vande Gujarat News

सिंघु बॉर्डर की रेड लाइट पर धरने पर बैठे किसानों के खिलाफ FIR, महामारी एक्ट के तहत केस दर्ज

Vande Gujarat News

અંકલેશ્વરના યુવાનો દ્વારા ભારતવર્ષના મહાનુભાવોની પ્રતિમાઓને સ્નાન કરાવી સાફ-સફાઈ કરાઈ

Vande Gujarat News

चीन अरुणाचल सीमा के निकट लगातार कर रहा निर्माण, उचित कदम उठा रही सरकार : विदेश मंत्रालय

Vande Gujarat News