Vande Gujarat News
Breaking News
Breaking News Defense Govt India National Political World News

ભારત ચીન સરહદ પછી જૈન હટાવવા માટે થયા સહમત વિવાદને વાતચીતથી ઉકેલ છે બંને દેશ

ભારત અને ચીન (India And China) પૂર્વ લદ્દાખમાં ચાલી રહેલા સરહદ (Border) વિવાદને પરસ્પર વાતચીત દ્વારા ઉકેલવા પર સહમત થઈ ગયા છે. આ સાથે જ મુદ્દાનું અંતિમ સમાધાન નીકળવા સુધી બંને દેશ ફ્રન્ટલાઇન એરિયા (Front line Area)માં મહત્તમ સંયમ બનાવી રાખશે. આ જાણકારી ચીની સમાચાર પત્ર ગ્લોબલ ટાઇમ્સ મારફતે સામે આવી છે. ચીનના રાષ્ટ્રીય રક્ષા મંત્રાલય (Chinese Defense Ministry)ની એક સત્તાવાર જાહેરાત પ્રમાણે, ભારત સાથે આગળ પણ વાતચીત ચાલું રહેશે તેવું કહેવામાં આવ્યું છે.

બંને દેશો સરહદથી વાહનો અને સેનાઓ હટાવશે

8મા સ્તરની કૉર્પ્સ કમાન્ડરની બેઠક બાદ ભારત અને ચીન સરહદ પર તણાવ ઘટાડવા માટે રાજી થઈ ગયા છે. બંને દેશો તરફથી નિવેદન જાહેર કરવામાં આવ્યું છે. બંને દેશો તરફથી કહેવામાં આવ્યું છે કે ગલતફેમી દૂર કરવા અને પોત-પોતાની સેનાને સંયમ વર્તવા કહીશું. બંને દેશો સરહદથી વાહનો અને સેનાઓ હટાવશે. નેશનલ સ્ટ્રેટજી ઇન્સ્ટીટ્યૂટમાં સંશોધન વિભાગના નિર્દેશક કિયાન ફેંગે કહ્યું કે, “સંવાદ અને સંચારને બનાવી રાખતા બંને દેશ મતભેદોને વધતા રોકવાનો પ્રયત્ન કરી રહ્યા છે.” ચીની નિષ્ણાતોએ જણાવ્યું કે, સાતમી અને આઠમા સ્તરની વાર્તાના પરિણામોએ સંકેત આપ્યા છે કે બંને પક્ષોએ પરસ્પર સહમતિથી મુદ્દાને ઉકેલવા સહમતિ દર્શાવી છે.

વિવાદને પરસ્પર સહમતિથી ઉકેલવાની સહમતિ

ગ્લોબલ ટાઇમ્સે સત્તાવાર સૂત્રોના આધારે કહ્યું કે, ચીને ભારતની સરખામણીમાં સૈનિકો તૈનાત કર્યા છે. ચીનની પીપલ્સ લિબરેશન આર્મી ભારતીય સેના કરતા વધારે શ્રેષ્ઠ છે જો કોઈ યુદ્ધ થાય છે તો, રક્ષા મંત્રાલયના સૂત્રોના જણાવ્યા પ્રમાણે બંને દેશોની વાતચીતમાં વિવાદને પરસ્પર સહમતિથી ઉકેલવાની સહમતિ બની છે. બંને દેશોએ નક્કી કર્યું છે કે, તેઓ પોતાના ટોચના અધિકારીઓ તરફથી નક્કી કરેલી ગાઇડલાઇન્સ લાગુ કરશે. સાથે જ LAC પર તૈનાત સૈનિકોની વચ્ચે કોઈ પણ સંભવિત અણસમજને દૂર કરવાની વ્યવસ્થા કરવામાં આવશે.

6 મહિનાથી બંને દેશો વચ્ચે તણાવ

ઉલ્લેખનીય છે કે છેલ્લા 6 મહિનાથી ચીન સરહદથી અડીને આવેલા પૂર્વ લદ્દાખમાં બંને દેશોની સેનાઓની વચ્ચે તણાવ ચાલી રહ્યો છે. 14-15 જૂનની રાત્રે પૂર્વ લદ્દાખમાં બંને પક્ષોની વચ્ચે લોહિયાળ સંઘર્ષ થયો હતો, જેમાં ભારતના 20 સૈનિકો શહીદ થયા હતા અને ચીનના 40થી વધારે સૈનિકો માર્યા ગયા હતા.

संबंधित पोस्ट

ભરૂચના સુલતાનપુરા બેઠકના વિવિધ ગામોને વંદે ગુજરાત વિકાસ યાત્રા’થકી લાભાન્વિત કરાયા..

Vande Gujarat News

PM મોદીના આગમનને પગલે સાબરમતી રિવરફ્રન્ટ પોલીસ છાવણીમાં ફેરવાયું, મોડી સાંજે પોલીસ કમિશનરે સી- પ્લેનની સુરક્ષાની ચકાસણી કરી

Vande Gujarat News

पश्चिम बंगाल: ईडी की छापेमारी, मंत्री पार्थ चटर्जी की करीबी अर्पिता चटर्जी के घर से मिला 20 करोड़ कैश

Vande Gujarat News

दिल्ली बॉर्डर तक पहुंचे किसान, पानीपत में वाटर कैनन का इस्तेमाल, UP में भी प्रदर्शन का ऐलान

Vande Gujarat News

ગ્રીન અર્થ ઇ બાઈક નો શો-રૂમ હવે આપણા ભરૂચમાં શરૂ થઈ ગયો છે.જુઓ ભરૂચમાં કયા?

Vande Gujarat News

ભરૂચ એ ડિવિઝન પી.આઈ. એ.કે.ભરવાડને સ્ટાફે કઈ રીતે આપી યાદગાર ભાવભેર વિદાય, જુઓ આ વિડીયો અલભ્ય ક્ષણ…

Vande Gujarat News